วันนี้ (26 ธ.ค.57) เวลา 09.30 น. นายอภิชาติ โตดิลกเวชช์ (ผู้ว่าราชการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา) เป็นประธานการประชุมกรมการจังหวัด/หัวหน้าส่วนราชการ ครั้งที่ 12/2557 ณ ห้องประชุม 1 ชั้น 3 ศูนย์ราชการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ผู้ได้รับเครื่องหมาย "รักษาดินแดนยิ่งชีพ" รับมอบเครื่องหมายฯ ต่อหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจาอยู่หัว และเรียนเชิญ ผู้ว่าราชการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ในฐานะผู้บังคับการกองอาสารักษาดินแดนจังหวัดฯ ทำพิธีมอบประกาศ กับผู้ได้รับเครื่องหมาย จำนวน 7 ราย
1.นางแก้วตา เทพมาลี ตำแหน่งเดิม ผู้พิพากษาหัวหน้าศาลจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ตำแหน่งปัจจุบัน ผู้พิพากษาหัวหน้าคณะในศาลอาญากรุงเทพใต้
2.นางรัชนี ตันปิ่นเพชร ตำแหน่งเดิม ผู้พิพากษาหัวหน้าศาลเยาวชนและครอบครัวจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ตำแหน่งปัจจุบัน ผู้พิพากษาหัวหน้าคณะในศาลอาญากรุงเทพใต้
3.นายศักดิ์เสถียร สวนสุข ตำแหน่งเดิม ผู้พิพากษาหัวหน้าศาลแขวงพระนครศรีอยุธยา
ตำแหน่งปัจจุบัน ผู้พิพากษาหัวหน้าคณะในศาลแพ่งกรุงเทพใต้
4.นายไพศาล หิรัญสาลี ตำแหน่งเดิม อธิบดีอัยการภาค 1
ตำแหน่งปัจจุบัน ผู้ตรวจราชการสำนักงานอัยการสูงสุด
5.นายปฏิพงษ์ สละสวัสดิ์ ตำแหน่งเดิม อัยการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ตำแหน่งปัจจุบัน อัยการผู้เชี่ยวชาญ สำนักอัยการพิเศษฝ่ายคดีอาญา 10 สำนักอัยการสูงสุด
6.นางสาวบงกชทิพ เสรีเลิศวิวัฒน์ ตำแหน่งเดิม อัยการประจำศาลแขวงพระนครศรีอยุธยา
ตำแหน่งปัจจุบัน อัยการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
7.นายจรินทร์ ตันชัชวาล ตำแหน่งเดิม อัยการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ตำแหน่งปัจจุบัน อัยการจังหวัดคุ้มครองสิทธิ์และช่วยเหลือทางกฎหมายและการบังคับคดีและช่วย เหลือประชาชนจังหวัดกาญจนบุรี
มอบเงินสนับสนุนค่าเหรียญรางวัลให้กับนักกีฬาที่ได้รับรางวัล คือ นางสาวจันทิกา ใจสนุก นักกีฬาทางอากาศ พาราไกลดิ้ง เข้าร่วมการแข่งขันกีฬาเอเซี่ยนบีชเกมส์ ครั้งที่ 4 (Phuket 2014) ซึ่งได้รับรางวัล เหรียญทองประเภทบุคคลและทีมเป็นอันดับหนึ่งในเอเซีย และรองแชมป์โลก อันดับที่ 1
มอบเงินและเกียรติบัตรให้กับส่วนราชการและสถานศึกษาที่ได้รับรางวัลการประกวดโต๊ะหมู่บูชาถวายพระพร เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 87 พรรษา 5 ธันวาคม 2557
ประเภทส่วนราชการ
รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ ไม่มีผู้ได้รับรางวัล
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ ไม่มีผู้ได้รับรางวัล
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ได้แก่ เทศบาลตำบลลาดบัวหลวง
รางวัลชมเชย ได้แก่ -เทศบาลตำบลลาดชะโด
-สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาพระนครศรีอยุธยา เขต 1
-เทศบาลเมืองอโยธยา
ประเภทสถานศึกษา
รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ โรงเรียนจรูญกิมลี้กิจจาทรอนุสรณ์
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลสุวรรณภูมิ
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ได้แก่ โรงเรียนบางบาล
รางวัลชมเชย ได้แก่ -วิทยาลัยอาชีวศึกษาพระนครศรีอยุธยา
-โรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย
-วิทยาลัยการอาชีพเสนา